อยากได้รูปการแต่งกายของไทยลื้อค่ะ

นานาสาระ ความรู้ ความบันเทิง โพสรูป โพสเพลง

อยากได้รูปการแต่งกายของไทยลื้อค่ะ

Postโดย มิ่งฟ้า. » Tue Nov 15, 2005 6:18 am

พอดีดูโทรทัศน์เห็นมีงานไทลื้อโลก เห็นเค้ามีขบวนแห่สวยงามมากเลยค่ะ

อยากเห็นรูปการแต่งกายของไทยลื้อค่ะ ชอบชุดเสื้อผ้าของเค้าค่ะ สวยมากๆเลย
มิ่งฟ้า.

Postโดย ปูน » Tue Nov 15, 2005 12:21 pm

ฟังว่าเกยหันในบอร์ดนะครับ เมินและ แต่หมะแน่ใจ๋ว่าเป๋นชุดไทลื้อก่อนาคับ
Image
ใจของคนคอย ฝากไปตามน้ำปิง
Thailand Professional League
ปูน

ตอบ: 1039
สมัครสมาชิก: Sat Mar 27, 2004 6:39 am

Postโดย หมื่นฮู้ » Tue Nov 15, 2005 12:47 pm

Image
หมื่นฮู้

ตอบ: 3252
สมัครสมาชิก: Mon Oct 06, 2003 3:32 pm

Postโดย dialamun » Tue Nov 15, 2005 5:47 pm

*ชาวไทยลื้อเมืองน่าน จากอัลบั้มแกลอรี่ครับ

Image

/ปล. อ้ายหมื่นครับ ฮูปตี้ผมเกยโพสต์ไว้ในแกลอรี่แล้ว ผมจะใส่จื้อกำกับ ว่าผมเป็นคนโพสต์ ยะอย่างใดครับ
the Lanna Contemporary
..."มวลดอกไม้มีเสน่ห์ที่เกสร หมู่ภมรซอนเซาะสู่คู่ภิรมย์ หอมเอยช่างหอมหวล เย้ายวน ให้ชวนชม..ภมรสู่สมหมายใจจะชมมิข่มความอาลัย..."
dialamun

ตอบ: 186
สมัครสมาชิก: Tue May 18, 2004 8:17 pm

Postโดย หมื่นฮู้ » Wed Nov 16, 2005 1:55 am

ปล/ อ้ายเดียร์ต้องสมัครเป๋นสมาชิกของแกลลอรี่นั่นก่อนครับ แล้วก่อเวลาโพสก่อล็อคอินเข้าไป มันถึงจะมีจื้อคนโพสครับ... :-D
หมื่นฮู้

ตอบ: 3252
สมัครสมาชิก: Mon Oct 06, 2003 3:32 pm

Postโดย dialamun » Wed Nov 16, 2005 8:54 am

หมายถึง ฮุปที่ผมได้แปะ ไว้แล้วในแกลอรีอะครับ มะตอนนั้นบ่ตันหัน ว่าต้องเป็นสมาชิก บ่าเดียว สมัครไว้ละครับ หมายถึงฮูป เก่าๆ พวกจ้างฟ้อนต่างๆ รวมทั้งภาพ *ชาวไทลื้อเมืองน่านตางบนนี้ตวย ซึ่งตอนนี้ก็ยังบ่ปรากฎชื่อผม เต้อ อะครับ
..."มวลดอกไม้มีเสน่ห์ที่เกสร หมู่ภมรซอนเซาะสู่คู่ภิรมย์ หอมเอยช่างหอมหวล เย้ายวน ให้ชวนชม..ภมรสู่สมหมายใจจะชมมิข่มความอาลัย..."
dialamun

สมัครสมาชิก: Tue May 18, 2004 8:17 pm

Postโดย คนเมียง » Wed Nov 16, 2005 9:00 am

เสียใจตวยครับบ่าใจลื้อเมืองน่าน แต่เป็นอาจารย์และอดีตนักศึกษาภาควิชาศิลปะไทย คณะวิจิตรศิลป์ ม.ช.ครับ แต่เสื้อผ้าต่างๆก้ปนๆกันครับบ่าใจ่ก่าลื้อเมืองน่านเน้อออออออ
คนเมียง

Postโดย dialamun » Wed Nov 16, 2005 4:34 pm

อ่ะ...กาครับ ผมscanฮูป มาจากหนังสือท้องถิ่นของเรา
๘ จังหวัดภาคเหนือตอนบน(ดินแดนล้านนา) เล่ม๔ แพร่-น่าน
ของ วิไลภรณ์ พานอ่อง สำนักพิมพ์ ทวพ.
*ในหนังสือ เขียนบรรยายใต้ภาพว่า ชนเผ่าต่างๆ ในเมืองน่าน
ถ้าจะบ่แม่น ก็ขออภัยตวยนาครับบบ..
dialamun

กลับไปหน้า สนทนาคนเมือง

ผู้ที่กำลัง online

ผู้ที่กำลังอ่าน forum นี้: สมาชิก Google [Bot] และ ผู้เยี่ยมชม 8 คน